เมื่ออาทิตย์ที่แล้วถอย 3D Printer มาหนึ่งตัวครับ จุดประสงค์คืออยากเอามาทำพวกกล่องใส่ชุดคิตต่างๆ และทำชิ้นส่วนอุปกรณ์ที่ใช้กับสายอากาศ และอื่นๆ อีกมากมายตามความคิดไอเดียที่จะมี ไม่รอช้าไปค้นหา 3D Printer รุ่นต่างๆ ใน Lazada ตลอดจนดูรีวิวใน youtube จนมาจบในรุ่นนี้ครับ
![](https://chokelive.com/wp-content/uploads/2019/09/image-20.png)
![](https://chokelive.com/wp-content/uploads/2019/09/image-37.png)
สินค้าจากร้าน 3D Printer Korat รอสามวัน Printer ก็เดินทางมาถึง
![](https://chokelive.com/wp-content/uploads/2019/09/image-21.png)
เริ่มประกอบกันเลยครับ แกะกล่องออกมาก็พบชิ้นส่วนต่างๆ ของ 3D Printer คนรีวิวถึงขั้นร้อง ว้าววว …
![](https://chokelive.com/wp-content/uploads/2019/09/image-22.png)
มีคู่มือภาษาไทยให้มาด้วย บอกขั้นตอนวิธีประกอบ และชิ้นส่วนต่างๆ ครบถ้วนครับ
![](https://chokelive.com/wp-content/uploads/2019/09/image-23.png)
เริ่มลงมือประกอบกันเลย ตามขั้นตอนในคู่มือ ก็ไม่ยุ่งยากเท่าไหร่ แต่ต้องอาศัยทักษะเชิงช่างบ้างเล็กน้อยในเรื่องของการเลือกขนาด hex screw แต่บนซองในแต่ละถุงก็จะมีข้อมูลบอกอยู่แล้วแค่อาศัยการสังเกตนิดหน่อย จะว่าไปก็เหมือนการประกอบเลโก้ครับ
![](https://chokelive.com/wp-content/uploads/2019/09/image-24.png)
![](https://chokelive.com/wp-content/uploads/2019/09/image-25.png)
![](https://chokelive.com/wp-content/uploads/2019/09/image-26.png)
ประกอบเสร็จแล้วครับ หน้าตาออกมาประมาณนี้
![](https://chokelive.com/wp-content/uploads/2019/09/image-27.png)
ส่วนการปรับแต่ง และทดสอบ ก็จะไปยุ่งยากตอนทำ จัด align แผ่นเพลทด้านล่างเพื่อให้ได้ระนาบเดียวกันหมดทั้งแผ่น โดยวิธีการใช้กระดาษ A4 รอง แล้วให้หัวปรินต์ลงมาประกบพอดีกับกระดาษ A4 ในแต่ละมุมประมาณ 5 จุด ซึ่งก็ใช้เวลาปรับอยู่สักพักกว่าจะเข้าที่ได้
![](https://chokelive.com/wp-content/uploads/2019/09/image-28.png)
ขั้นตอนต่อไปก็คือการใส่ Filament หรือเส้นสำหรับพิมพ์ ซึ่งม้วนนี้ก็ตกประมาณ 400 กว่าบาท ขนาด 1 กิโลกรัมครับ ผมเลือกสีส้มมาเพราะสีมันจัดจ้านดี
![](https://chokelive.com/wp-content/uploads/2019/09/image-33.png)
![](https://chokelive.com/wp-content/uploads/2019/09/image-34.png)
ประกอบติดตั้งเสร็จเรียบร้อย ผมยกเครื่องขึ้นไปไว้บนบ้านชั้นสอง เพื่อไม่ให้มีใครมารบกวนเวลาเครื่องทำงาน และใกล้ๆ หน้าต่างเพื่อคอยระบายอากาศ ทั้งความร้อนของตัวเครื่อง และความร้อนของเส้นพลาสติกในการพิมพ์เพื่อไม่ให้เป็นอันตายต่อคนรอบข้าง
![](https://chokelive.com/wp-content/uploads/2019/09/image-35.png)
หลังจากนั้นก็ทดลอง Print เลยครับ โดยไปดาวน์โหลดไฟล์ตัวอย่างมาจากเว็บ https://www.thingiverse.com/thing:2879047 ซึ่งในเว็บนี้ก็จะมีตัวอย่างไฟล์ 3D Print ต่างๆ ให้เราดาวน์โหลดมาใช้งานได้ฟรีๆ หลายตัวครับ
![](https://chokelive.com/wp-content/uploads/2019/09/image-29-1024x639.png)
หลังจากนั้นใช้โปรแกรม Cura ปรับแต่ง เพื่อกำหนดขนาด Scale ของตัวชิ้นงานที่เราจะ print กันครับ เพราะยิ่งขนาดใหญ่ ก็ใช้เวลานาน แต่เป็นการทดสอบครั้งแรกผมเลยเอาตัวเล็กๆ Scale ขนาดประมาณ 35 mm ความสูง และโปรแกรม ก็คำนวณเวลาที่ใช้ในการพิมพ์ไปประมาณ 22 นาที
![](https://chokelive.com/wp-content/uploads/2019/09/image-30.png)
พร้อมแล้วก็เปิดเครื่อง เทสระบบต่างๆ ให้เรียบร้อยก่อนครับ จากภาพเป็นการอุ่นแผ่น plate และหัวปรินท์ให้ได้ความร้อนตามที่กำหนด
![](https://chokelive.com/wp-content/uploads/2019/09/image-36.png)
หลังจากนั้นทดสอบ Print เลยครับ หน้าตาก็ออกมาประมาณนี้
![](https://chokelive.com/wp-content/uploads/2019/09/image-31.png)
![](https://chokelive.com/wp-content/uploads/2019/09/image-32.png)
จบแล้วครับ ตอนต่อๆ ไปถ้าผมเริ่มมีการสร้าง 3d print รูปทรงต่างๆ ออกมา เดี๋ยวจะเอามาแชร์ให้ดูกันอีกครั้งครับ ขอบคุณครับ