![](https://www.chokelive.com/wp-content/uploads/2019/07/sat-001.jpg)
หลังจากที่ทดลองใช้สายอากาศยากิแบบถือกับมือเล่นติดต่อดาวเทียม IO-86 กับ SO-50 โหมด FM แล้ว ตอนนี้ก็อยากลองโหมดอื่นๆ บ้างพวก CW/SSB ซึ่งก็มีดาวเทียมวิทยุสมัครเล่นอยู่หลายดวงลอยอยู่บนท้องฟ้าให้เลือกเล่น มีข้อแม้ว่าในไทยเราตอนนี้อนุญาตให้ส่งได้แต่ VHF ส่วน UHF ให้รับได้อย่างเดียว แค่นี้ก็พอสนุกๆ ได้แล้วครับ ก็เลยจัดการติดตั้งสายอากาศขึ้นมาสักหน่อย
สำหรับอุปกรณ์ที่ใช้ ก็แทบไม่ต้องซื้อใหม่เลย เพราะมีของเดิมเกือบหมดทุกอย่าง ไม่ว่าจะเป็นชุดสายอากาศ ซึ่งซื้อมาเก็บไว้นานมากๆ ไม่ได้ใช้ 555 ชุดท่อเหล็กซึ่งก็เป็นท่อเก่าที่ใช้กับ TV เมื่อก่อน จะมีเพิ่มเติมก็พวกสายนำสัญญาณ และก็ preamp UHF ที่ต้องจัดหามาเพิ่มเติม
![](https://www.chokelive.com/wp-content/uploads/2019/07/sat-003.jpg)
สำหรับตัวท่อแป๊บเหล็กผมก็ไปหาขายึดเสาทีวีทั่วๆไป หาได้ตามร้านทีวี ซึ่งผมซื้อมาจากร้านอมร และก็ชุดขาตั้งซึ่งเป็นแท่นปูนซีเมนต์หล่อ ซื้อมาจากโฮมโปรชุดละ 750 บาท ซึ่งก็ถือว่าคุ้มค่า เพราะไม่ต้องมาเสียเวลานั่งหล่อปูนเองครับ
![](https://www.chokelive.com/wp-content/uploads/2019/07/sat-005.jpg)
ตัวโรเตอร์ผมมีแต่แบบรุ่นที่หมุนได้อย่างเดียว แต่ยังยกมุมสายอากาศไม่ได้ ก็เลยยกทิ้งไว้ที่มุมประมาณ 45 องศาเพื่อให้การใช้งานคลุบคลุมมากที่สุดตามคำแนะนำของพี่ชาญ HS3LSE
![](https://www.chokelive.com/wp-content/uploads/2019/07/sat-006.jpg)
ส่วนสายนำสัญญาณก็เป็นปัญหาหลักเลยครับ เพราะผมเคยลองใช้ RG58 ต่อสายอากาศ UHF ลงมาด้านล่างปรากฎว่าสัญญาณสูญหายไปเยอะมาก รับอะไรไม่ได้เลย ก็เลยไปจัดสายนำสัญญาณคุณภาพสักหน่อยเป็น 5D-FB มา แต่สุดท้าย 5D-FB ผมก็เอาไปต่อกับชุดสายอากาศ VHF แทน เพราะหลังจากที่ไปค้นคว้าศึกษามาแล้วก็พบว่าสาย RG6 ที่ใช้กับทีวีดาวเทียมทั่วๆไป มีอัตตราการสูญเสียที่ค่อนข้างต่ำ (ประมาณ 4dbm/20เมตร) ก็เลยมาใช้สายชุดนี้กับสายอากาศ UHF แทน เพราะยังไงก็ใช้รับสัญญาณอย่างเดียวอยู่แล้วส่งไม่ได้
![](https://www.chokelive.com/wp-content/uploads/2019/07/sat-007.jpg)
เมื่อพร้อมทุกอย่างก็เริ่มติดตั้งเลยครับ หลังจากนั้นระเบียงบ้านก็รกอย่างที่เห็นในภาพครับ 555
![](https://www.chokelive.com/wp-content/uploads/2019/07/sat-008.jpg)
พอติดตั้งเสร็จก็จะออกมาหน้าตาประมาณนี้ครับ
![](https://www.chokelive.com/wp-content/uploads/2019/07/sat-009.jpg)
มาดูเรื่องการเดินสายนำสัญญาณกันบ้าง เริ่มแรกผมเดินสายนำสัญญาณจากชุดสายอากาศลงไปด้านล่างยาวประมาณ 20 เมตร โดยแยกสายนำสัญญาณเป็นสองสาย คือ 5D-FB สำหรับชุดสายอากาศ VHF และ RG6 สำหรับชุดสายอากาศ UHF แล้วก็ใช้สาย LAN แบบ outdoor เส้นสีดำๆ ต่อกับชุดโรเตอร์ลงไปที่กล่อง control ด้านล่าง โดยต่อ UHF ปรีแอมป์ที่ปลายสาย RG6 ด้านล้าง ก่อนเข้า SDR
![](https://www.chokelive.com/wp-content/uploads/2019/07/sat-010.jpg)
พร้อมแล้ว หลังจากนั้นมาทดลองรับสัญญาณกันเลยครับ จากดาวเทียม FO-29
FO-29 Satellite. Test Receive
Mode CW/SSB
Date: 30-June-2019 8:05Z
Loc: NK93